วันที่ 3 ตุลาคม 2565 เวลา 14.00 น. น.สพ.สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา จัดประชุมชี้แจงแนวทางการปฏิบัติงานการให้ความช่วยเหลือเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบจากภัยพิบัติ ให้กับ หัวหน้ากลุ่มงานปศุสัตว์อำเภอทุกอำเภอในพื้นที่จังหวัดพะเยา จากการประชุมจัดตั้งศูนย์อำนวยการป้องกันและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติด้านปศุสัตว์(ศปภ.ปศ.) ณ ศูนย์ราชการกรมปศุสัตว์ จ.ปทุมธานี ผ่านระบบ zoom conference เมื่อเวลา 08.00 น. แจ้งให้ปศุสัตว์จังหวัดเตรียมความพร้อมให้ความช่วยเหลือเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบจากภัยพิบัติ โดยเฉพาะอุทกภัยในขณะนี้ ซึ่งการให้ความช่วยเหลือ ประกอบด้วย เสบียงอาหารสัตว์(หญ้าแห้ง) การอพยพสัตว์ และการดูแลรักษาสัตว์ป่วย ให้เป็นไปตามแนวทางการปฎิบัติงานให้กับหน่วยงานกรมปศุสัตว์เพื่อทราบและถือปฎิบัติ และในวันที่ 4 ตุลาคม 2565 กรมปศุสัตว์จะจัดพิธีปล่อยคาราวานความช่วยเหลือผู้ประสบภัยพิบัติด้านปศุสัตว์โดยมี ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานปล่อยขบวนคาราวานเพื่อช่วยเหลือเกษตรกรที่ได้รับผลกระทบภัยพิบัติ ด้านปศุสัตว์ ณ ศูนย์ราชการกรมปศุสัตว์ จังหวัดปทุมธานี เวลา 10.00-11.30น. ในการนี้สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยาได้เตรียมความพร้อมในการช่วยเหลือเกษตรกร โดยเกษตรกรสามารถแจ้งขอความช่วยเหลือไปยังสำนักงานปศุสัตว์อำเภอในพื้นที่หรือสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา
![1](/webnew/images/pr_65/10/3/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/10/3/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/10/3/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/10/3/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_65/10/3/5.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
กลุ่มยุทธศาสตร์และสารสนเทศการปศุสัตว์: รายงาน