วันที่ 27 มิถุนายน 2566 นายสัตวแพทย์ ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายธีรชัย ชัยธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน และเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน ออกพื้นที่ให้บริการตัดแต่งกีบเพื่อแก้ไขวิการโรคในโคเนื้อ ของนายประโคมสิทธิ์ สิทธิ เกษตรกรผู้เลี้ยงโคเนื้อ ของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนผู้เลี้ยงโคเนื้อท่าฟ้าใต้ ต.สระ อ.เชียงม่วน จ.พะเยา จำนวน 1 ตัว โดยโคเนื้อมีวิการโรคที่กีบด้านใน ของขาหลังขวา เป็นเนื้อตาย มีการติดเชื้อเข้าพื้นกีบ (Sole abcess) และมีกีบผิดรูปเกิดเป็นลักษณะ long toe low heel จึงทำการตัดแต่งกีบให้มีรูปทรงที่เหมาะสม แก้ไขวิการโรค และทำความสะอาดแผล นอกจากนี้ได้ให้คำแนะนำในการดูแลกีบเบื้องต้น และนัดหมายตรวจสอบแผลกีบในอีก 1 สัปดาห์ต่อไป
![S 14770214](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770214.jpg)
![S 14770216](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770216.jpg)
![S 14770217](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770217.jpg)
![S 14770218](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770218.jpg)
![S 14770219](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770219.jpg)
![S 14770220](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770220.jpg)
![S 14770221](/webnew/images/pr_66/6/26/S__14770221.jpg)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน