วันที่ ๒๔ เมษายน ๒๕๖๖ นายสัตวแพทย์ ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายศักดิ์ชัย คันธปัญญาศรี ปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว และเจ้าหน้าที่ ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลดงเจน อำเภอภูกามยาว จังหวัดพะเยา จัดกิจกรรมรณรงค์ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าตามโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานสมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารีประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๖ บ้านเจน หมู่ที่ ๘ ตำบลดงเจน โดยทำการฉีดวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้าแก่สัตว์เลี้ยงของประชาชนในพื้นที่ ให้คำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลหลังฉีดวัคซีน การดูแลสุขภาพสัตวเลี้ยงเบื้องต้น ปรึกษาปัญหาสุขภาพสัตว์ แนะนำการจับบังคับสัตว์เลี้ยงอย่างถูกวิธี พร้อมทั้งให้คำแนะนำเกี่ยวกับการโรคพิษสุนัขบ้า การสังเกตอาการ รวมทั้งการแจ้งเจ้าหน้าที่กรณีสงสัยว่าสัตว์เป็นโรคพิษสุนัขบ้า
![1](/webnew/images/pr_66/4/24/4/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/4/24/4/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/4/24/4/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/4/24/4/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/4/24/4/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/4/24/4/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/4/24/4/7.jpg)
![8](/webnew/images/pr_66/4/24/4/8.jpg)
![9](/webnew/images/pr_66/4/24/4/9.jpg)
![10](/webnew/images/pr_66/4/24/4/10.jpg)
![11](/webnew/images/pr_66/4/24/4/11.jpg)
********************************
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว