วันที่ 12 เมษายน 2566 นายสัตวแพทย์ ดร. อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายนนทพัทธ์ พูลศิรเจริญกุล นายสัตวแพทย์ปฎิบัติการ พร้อมเจ้าหน้าที่ กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เข้าไปรักษากระบือป่วย ณ ศูนย์การเรียนรู้กองพันทหารปืนใหญ่ที่ 17 กรมทหารปืนใหญ่ที่ 4 อ.เมืองพะเยา จ.พะเยา โดยพบแม่กระบือ จำนวน 1 ตัว มีอาการเจ็บบริเวณขาหลังขวา ทั้งนี้ได้ดำเนินการซักประวัติ ตรวจร่างกาย วินิจฉัยโรคในเบื้องต้น พร้อมให้ยารักษากระบือป่วยตัวดังกล่าว รวมทั้งให้คำแนะนำในการบริหารยาในกระบือแก่เจ้าหน้าที่ของศูนย์การเรียนรู้ ฯ
![S 8814629](/webnew/images/pr_66/4/12/3-12/S__8814629.jpg)
![S 8814631](/webnew/images/pr_66/4/12/3-12/S__8814631.jpg)
![S 8814632](/webnew/images/pr_66/4/12/3-12/S__8814632.jpg)
![S 8814633](/webnew/images/pr_66/4/12/3-12/S__8814633.jpg)
*************************************
รายงานโดย กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา