วันที่ 12 เม.ย.2566 (หลังเที่ยงคืนวันที่ 11 เม.ย. 2566) นายสัตวแพทย์ ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายประจวบ เสนาธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงคำ ร่วมกับเทศบาลตำบลบ้านเวียง เข้าตรวจโรงฆ่าสัตว์เทศบาลตำบลบ้านเวียง เพื่อจัดระเบียบและขั้นตอนการปฏิบัติของผู้ประกอบการ ที่ได้รับผลกระทบจากการระงับการต่อใบอนุญาตโรงฆ่าสัตว์เทศบาลตำบลเชียงคำ ทั้งประเภท โค-กระบือและสุกร โดยการอำนวยความสะดวกแต่ยึดระเบียบเป็นหลัก พร้อมทั้งประชาสัมพันธ์ระเบียบและขั้นตอนของทางราชการที่ถูกต้อง เพื่อแก้ปัญหาความเดือดร้อนและเร่งด่วนของผู้ประกอบการในระยะสั้นไปก่อน
อนึ่ง ทางสำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงคำ จะนำ ปัญหาที่ได้พบในพื้นที่ เสนอให้สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เพื่อร่วมหารือและแก้ปัญหาในระยะยาวต่อไป
![1](/webnew/images/pr_66/4/12/2-12/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/4/12/2-12/2.jpg)
**********************************************
สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงคำ รายงาน