วันอังคารที่ 11 เมษายน 2566 น.สพ.ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายสุเมธ ปัญญาทิพย์ ปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ และนักศึกษาฝึกงาน คณะสัตวแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ลงพื้นที่ตำบลบ้านเหล่า อำเภอแม่ใจ เพื่อดำเนินการฉีดวัคซีนป้องกันโรคลัมปีสกิน (LSD) เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันโรคล่วงหน้าให้แก่โคของเกษตรกร รวมทั้งให้คำแนะนำในการสังเกตุอาการของสัตว์หลังฉีดวัคซีนและการดูแลสุขภาพของโคในช่วงฤดูร้อน
ผลการดำเนินงานการฉีดวัคซีน
- โคที่ได้รับการฉีดวัคซีน 525 ตัว
- เกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์ 78 ราย
![4](/webnew/images/pr_66/4/11/1-11/4.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/4/11/1-11/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/4/11/1-11/3.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/4/11/1-11/1.jpg)
************************************
รายงานโดย: สำนักงานปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ