วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทน ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายปริวัฒน์ มงคุณ ปศุสัตว์อำเภอจุน พร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน ออกติดตามแม่โคงบยุทธศาสตร์พัฒนากลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 ปี 2560 ที่นายประยูร ธรรมดาลบ บ้านเลขที่ 77 หมู่ 6 บ้านฝั่งหมิ่น ตำบลห้วยยางขาม อำเภอจุน จังหวัดพะเยา ยืม จำนวน 2 ตัว ซึ่งได้แจ้งว่าแม่โคสีนำ้ตาลสัญญายืมเลขที่ พย 78/60 มีปัญหาระบบสืบพันธุ์ จากการตรวจสภาพแม่โคและประวัติที่นายประยูร ธรรมดาลบ ได้แจ้งเจ้าหน้าที่ ควรจำหน่ายแม่โคตัวดังกล่าว ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ยังได้ให้คำแนะนำในการจัดการฟาร์มเลี้ยงสัตว์ที่ดี
![6](/webnew/images/pr_66/2/14/6.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/2/14/1.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/2/14/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/14/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/2/14/5.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/14/2.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน