วันศุกร์ที่ 10 กุมภาพันธ์ 2566 นายสัตวแพทย์บุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายสัตวแพทย์กฤษณิ์ พิมพ์งาม หัวหน้ากลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ และคณะทำงานควบคุมประชากรสุนัขและแมวจังหวัดพะเยา ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลแม่นาเรือ ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมว ณ ที่ว่าการองค์การบริหารส่วนตำบลแม่นาเรือ ตำบลแม่นาเรือ อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา ตามแนวทางการขับเคลื่อนให้จังหวัดพะเยาเป็นจังหวัดปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ภายใต้โครงการ “สัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี” ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566
***จากการดำเนินงาน ได้ให้บริการผ่าตัดทำหมันให้สุนัขและแมวประกอบด้วย
** สุนัขเพศเมีย 13 ตัว สุนัขเพศผู้ 6 ตัว ** แมวเพศเมีย 3 ตัว แมวเพศผู้ 6 ตัว ** รวมทั้งหมด 28 ตัว และให้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า แก่สุนัขและแมว จำนวน 40 ตัว
![5](/webnew/images/pr_66/2/16/5.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/2/16/1.jpg)
ข่าวประชาสัมพันธ์ กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
** สุนัขเพศเมีย 13 ตัว สุนัขเพศผู้ 6 ตัว ** แมวเพศเมีย 3 ตัว แมวเพศผู้ 6 ตัว ** รวมทั้งหมด 28 ตัว และให้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า แก่สุนัขและแมว จำนวน 40 ตัว
ในการนี้ได้ให้คำแนะนำความรู้และความเข้าใจเกี่ยวกับการป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า และการดูแลสุนัขและแมวในกำกับดูแลให้เป็นไปตามระเบียบกฎหมายและปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า
![5](/webnew/images/pr_66/2/16/5.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/2/16/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/16/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/2/16/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/16/4.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/2/16/6.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)