วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำการพิเศษ รักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายจักริน ระวีศรี ปศุสัตว์อำเภอภูซาง พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอภูซางลงพื้นที่บ้านห้วยไฟหมู่ที่ 13 ตำบลภูซาง อำเภอภูซาง จังหวัดพะเยา เพื่อดำเนินการตรวจรับรองมาตรฐานฟาร์ม GFM ฟาร์มสัตว์ปีกพื้นเมือง กลุ่มเกษตรกรผู้เลี้ยงไก่พื้นเมือง บ้านห้วยไฟทวีวัฒนาเพื่อยกระดับฟาร์มเกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์ปีกในพื้นที่มีการจัดการที่มีความปลอดภัยทางชีวภาพซึ่งเป็นการลดปัญหาจากโรคระบาด นอกจากนี้ยังดำเนินการตรวจสอบฟาร์มสัตว์ปีกเพื่อการเฝ้าระวังโรคในสัตว์ปีกและให้คำแนะนำ ปรึกษาการเลี้ยงสัตว์ปีก แก้ไขปัญหาการจัดการในการเลี้ยงสัตว์ปีก
![5](/webnew/images/pr_66/2/7/5.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/2/7/1.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/2/7/6.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/7/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/2/7/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/7/4.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
สำนักงานปศุสัตว์อำเภอภูซาง รายงาน