วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2566 นายสัตวแพทย์บุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทน ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายปริวัฒน์ มงคุณ ปศุสัตว์อำเภอจุน พร้อมเจ้าหน้าที่ ได้ออกตรวจประเมินความเสี่ยงฟาร์มเลี้ยงสุกร ตามแบบประเมินความเสี่ยงต่อการเกิดโรคอหิวาต์แอฟริกาในสุกร ตามที่นายผัด ติ๊บเต็ม บ้านเลขที่ 91/3 หมู่ 10 ตำบลห้วยยางขาม อำเภอจุน จังหวัดพะเยา ได้ยื่นคำขอเคลื่อนย้ายสุกรเข้าโรงฆ่าสัตว์ พร้อมทั้งได้แจ้งหลักเกณฑ์และแนวทางการปฏิบัติในการเคลื่อนย้ายสัตว์
![31918](/webnew/images/pr_66/2/5/31918.jpg)
![31917](/webnew/images/pr_66/2/5/31917.jpg)
![31919](/webnew/images/pr_66/2/5/31919.jpg)
![31920](/webnew/images/pr_66/2/5/31920.jpg)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน