วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการ รักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายปริวัฒน์ มงคุณ ปศุสัตว์อำเภอจุน ร่วมประชุมกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ฯลฯ ครั้งที่ 2/2566 ณ หอประชุม 50 ปี อำเภอจุน โดยมีนายจรินทร์ เก่งสงวนสิทธิ์ นายอำเภอจุน เป็นประธาน ซึ่งสำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน ได้แจ้งวาระดังนี้
1. สถานการณ์โรคที่เฝ้าระวัง ได้แก่ โรคคอบวม โรคลัมปี สกิน และโรคพิษสุนัขบ้า ขอให้เกษตรกรหมั่นสังเกตอาการสัตว์หากพบสัตว์ป่วยให้รีบแจ้งเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์อำเภอโดยด่วน
2. ประชาสัมพันธ์แจ้งเกษตรกรที่เลี้ยงสัตว์ปีกพื้นเมืองหรือไก่ชน ยื่นแบบขอรับการรับรองสถานที่เลี้ยงสัตว์ปีกพื้นเมืองหรือไก่ชนป้องกันโรค
3. ประชาสัมพันธ์การขึ้นทะเบียนเกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์
เพื่อให้กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ฯลฯ ประชาสัมพันธ์แจ้งประชาชนทราบโดยทั่วกัน ตลอดจนตอบข้อชักถาม ผู้เข้าร่วมเข้าประุชมฯ
![1](/webnew/images/pr_66/2/1/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/1/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/2/1/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/1/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/2/1/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/2/1/6.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน