วันที่ 26 มกราคม 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทน ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายสำราญ สุนทร ปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ ร่วมออกบูทงานวันเริ่มต้นฤดูกาลเพาะปลูกพืชทางการเกษตร (Field Day) ณ บ้านไร่สองนางฟาร์ม หมู่ที่ 4 ต.บ้านถ้ำ อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา ร่วมด้วย เทศบาลตำบลบ้านถ้ำ ที่ว่าการอำเภอดอกคำใต้ เกษตรกรจังหวัด และสำนักงานเกษตรอำเภอ สำนักงานปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ สำนักงานประมงอำเภอดอกคำใต้ พร้อมด้วยเกษตรกรเครือข่าย กลุ่มวิสาหกิจชุมชน กลุ่มเกษตรอินทรีย์ ห้างหุ้นส่วนจำกัดแปลงใหญ่ข้าว บ้านสันป่าหนาด ตำบลดอกคำใต้ อำเภอดอกคำใต้ จ.พะเยา โดยสำนักงานปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ ให้บริการให้คำปรึกษาและแนะนำการเลี้ยงสัตว์ การดูแลสุขภาพสัตว์ การจัดทำฟาร์มมาตรฐาน การแปรรูปพืชอาหารสัตว์ การเลี้ยงหมูหลุม การทำฟางหมักยูเรีย การผสมเทียมส้ตว์ และแจกน้ำยาฆ่าเชื้อ เพื่อใช้พ่นทำความสะอาด
![8](/webnew/images/pr_66/12/19/8.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/12/19/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/12/19/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/12/19/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/12/19/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/12/19/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/12/19/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/12/19/7.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ จังหวัดพะเยา