วันที่ 8 มิถุนายน 2565 นายสมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายสมศักดิ์ ฉายชูวงษ์ ปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว รักษาราชการแทนปศุสัตว์อำเภอจุน และเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน เข้าแต่งกีบกระบือที่ได้รับจากโครงการโคกระบือประชารัฐฯ ภายใต้โครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ ของนายอดุลย์ พันธุระ บ้านเลขที่ 190/1 ม.9 ต.ลอ เนื่องจากเกษตรกรแจ้งว่า กระบือที่ได้รับมาไม่ลงน้ำหนักขา เมื่อเข้าตรวจสอบ พบว่ากระบือมีกีบที่ยาวกว่าปกติ ทำให้ส่งผลต่อการเดินและการใช้ชีวิต หลังแต่งกีบจึงได้ให้คำแนะนำเกษตรกรในการดูแลกระบือให้มีความสมบูรณ์เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการผสมพันธ์ุต่อไป
![5](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/5.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/4.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/6.jpg)
![11](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/11.jpg)
![7](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/7.jpg)
![8](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/8.jpg)
![9](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/9.jpg)
![10](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/10.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-4/2.jpg)
![1131725h94w0sd7md](/webnew/images/banners/new/1131725h94w0sd7md.gif)
🌺🌺สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน:รายงาน🌺🌺