วันที่ 7 มิถุนายน 2565 นายสมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายอนุชาติ ชัยชุมภู ปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา สุ่มเก็บตัวอย่าง oropharyngeal swab ในฟาร์มไก่ไข่ที่มีระบบป้องกันโรคและการเลี้ยงสัตว์ที่เหมาะสม (GFM) จำนวน 2 ฟาร์ม และฟาร์มไก่ไข่ที่มีการปฏิบัติทางการเกษตรที่ดี (GAP) จำนวน 2 ฟาร์ม เพื่อเฝ้าระวังโรคไข้หวัดนกเชิงรุกในไข่ไก่ฯ ทางห้องปฏิบัติการ รวมถึงให้คำแนะนำการป้องกันโรคเบื้องต้นแก่เกษตรกร
![3](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-2/3.jpg)
![1](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-2/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-2/2.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-2/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/7-6-65-2/5.jpg)
![1131725h94w0sd7md](/webnew/images/banners/new/1131725h94w0sd7md.gif)
🌺🌺สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา:รายงาน🌺🌺