วันที่ 10 มีนาคม 2565 เวลา 15:30 น. นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศุสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ปฏิบัติงานดังนี้ นำโดย นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ (หัวหน้าคณะผู้ตรวจประเมิน) นายณัฐวุธ พันธ์พืช นักวิชาการสัตวบาล (ผู้ตรวจประเมิน) และ นางสาวพีรมาส สามณี นายสัตวแพทย์ปฏิบัติการ (ผู้ตรวจประเมินฝึกหัด) ปฏิบัติงานตรวจติดตามการรับรองการปฏิบัติทางการเกษตรที่ดีด้านปศุสัตว์สำหรับฟาร์มโคเนื้อ ในพื้นที่ตำบลเชียงบาน อำเภอเชียงคำ ของพันตรีสมาน คำน้อย (สมานฟาร์ม) และติดตามการเตรียมความพร้อมของกลุ่มผู้เลี้ยงโคเนื้อ ในการปรับปรุงฟาร์มเพื่อพัฒนาเข้าสู่ระบบมาตรฐานฟาร์มโคเนื้ิอ หลังจากได้รับการฝึกอบรมฯ เมื่อเดือนธันวาคม 64 ที่ผ่านมา ซึ่งได้รับทราบจากพันตรีสมาน คำน้อย (ประธานกลุ่มแปลงใหญ่ฯ) ว่ามีเกษตรกรผู้เลี้ยงโคเนื้อ แจ้งความประสงค์และมีความพร้อมของฟาร์มที่จะยื่นขอ GAP โคเนื้อ จำนวน 4-5 ราย ภายในปีนี้ ซึ่งปัจจุบันมีฟาร์มโคเนื้อ ที่ได้รับรอง GAP แล้ว จำนวน 15 ฟาร์ม ในพื้นที่จังหวัดพะเยา
![12718](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/10-03-65-2/12718.jpg)
![12715](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/10-03-65-2/12715.jpg)
![12720](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/10-03-65-2/12720.jpg)
![12722](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/10-03-65-2/12722.jpg)
![1](/webnew/images/banners/new/thank_you_1.gif)
🌸🌸 รายงานโดย:กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์🌸🌸