วันพุธ ที่ 21 ธันวาคม 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอทุกอำเภอ และตัวแทนหัวหน้าส่วนราชการในจังหวัดพะเยา ได้ทำพิธีเปิดและให้บริการผ่าตัดทำหมันตามโครงการผ่าตัดทำหมันและฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า (Kick Off) ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธานศาสตราจารย์ ดร. สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี โดยจัดพร้อมกันทั่วประเทศ 77 จังหวัด และถ่ายทอดสัญญาณสดมาจากส่วนกลาง ซึ่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ (ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน) เป็นประธานในงาน จากการดำเนินงานของจังหวัดพะเยา ณ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ได้ให้บริการผ่าตัดทำหมันให้สุนัขและแมวประกอบด้วย
***สุนัขเพศเมีย 28 ตัว สุนัขเพศผู้ 12 ตัว รวม 40 ตัว ***แมวเพศเมีย 9 ตัว แมวเพศผู้ 11 ตัว รวม 20 ตัว **** รวมทั้งหมด 60 ตัว****
ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า แก่สุนัขและแมว จำนวน 110 ตัว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันโรคพิษสุนัขบ้าแก่สุนัข-แมว และควบคุมปริมาณสามารถดูแลจัดการได้เพื่อสร้างให้เป็นพื้นที่ปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า และให้ความสุขช่วงส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ 2566 ให้กับประชาชนที่มารับบริการทุกคน
![S 70590562](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590562.jpg)
![S 70590556](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590556.jpg)
![S 70590558](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590558.jpg)
![S 70590559](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590559.jpg)
![S 70590560](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590560.jpg)
![S 70590564](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590564.jpg)
![S 70590572](/webnew/images/pr_65/21/1/S__70590572.jpg)
![S 100335631](/webnew/images/pr_65/21/1/S__100335631.jpg)
![S 100335633](/webnew/images/pr_65/21/1/S__100335633.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา