วันที่ 13 กรกฎาคม 2567นายสัตวแพทย์บุญญกฤช ปิ่นประสงค์ รองอธิบดีกรมปศุสัตว์ พร้อมด้วย นายสัตวแพทย์กฤษณิ์ พิมพ์งาม ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา และเจ้าหน้าที่ ศูนย์วิจัยและพัฒนาอาหารสัตว์แพร่ ดำเนินการตรวจติดตามแปลงปลูกหญ้าอาหารสัตว์ ตามโครงการพัฒนาพื้นที่ต้นแบบ เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตแบบอารยเกษตร ตามแนวพระราชดำริ ณ ศูนย์เรียนรู้และอนุรักษ์ควายไทย หนองเล็งทราย อำเภอแม่ใจ จังหวัดพะเยา ซึ่งได้รับการสนับสนุนหญ้าเนเปียร์ปากช่องและหญ้าเเพงโกล่า จากศูนย์วิจัยและพัฒนาอาหารสัตว์แพร่และเชียงราย
ผลการปฎิบัติเป็นไปด้วยความเรียบร้อย เกษตรกรได้ดำเนินการปลูกหญ้าครบถ้วนเรียบร้อยแล้ว
![3](/webnew/images/pr_67/7_july/6/3.jpg)
![1](/webnew/images/pr_67/7_july/6/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_67/7_july/6/2.jpg)
![4](/webnew/images/pr_67/7_july/6/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_67/7_july/6/5.jpg)
รายงานโดย : สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา
ครอบครัวปศุสัตว์ "ทำด้วยใจ ทำให้ไว ทำได้จริง"