นพฤหัสบดีที่ 4 กรกฎาคม 2567นายภูธนะ ชมภูมิ่ง รองผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา เป็นประธานในพิธีสดุดีเทิดพระเกียรติฯ และเปิดโครงการปศุสัตว์ร่วมใจ กำจัดภัยโรคพิษสุนัขบ้า ณ สำนักงานเทศบาลตำบลท่าวังทอง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา เพื่อสดุดีและเทิดพระเกียรติ ฯ รวมทั้งเป็นการถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในโอกาสทรงเจริญพระชนมายุ 67 พรรษา ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี และเพื่อขับเคลื่อนโครงการป้องกันและกำจัดโรคพิษสุนัขบ้าให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ โดยมีกิจกรรมออกหน่วยปศุสัตว์เคลื่อนที่ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมว ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้กับสัตว์กลุ่มเสี่ยง ตลอดจนการประชาสัมพันธ์ให้ความรู้แก่เจ้าของสัตว์เกี่ยวกับโรคพิษสุนัขบ้า และการเลี้ยงสัตว์อย่างถูกวิธี
จากการดำเนินงาน จำนวนสัตว์ที่มารับบริการรวมทั้งสิ้น 35 ตัว ประกอบด้วย
ทำหมันสุนัขเพศผู้ 6 ตัว สุนัขเพศเมีย 14 ตัว
ทำหมันแมวเพศผู้ 4 ตัว และแมวเพศเมีย 8 ตัว
ฉีดวัคซีนสุนัข 2 ตัว แมว 1 ตัว
![🐩](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t13/1/16/1f429.png)
![🦮](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tb5/1/16/1f9ae.png)
![💉](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tcd/1/16/1f489.png)
![1](/webnew/images/pr_67/7_july/2/1.jpg)
![7](/webnew/images/pr_67/7_july/2/7.jpg)
![10](/webnew/images/pr_67/7_july/2/10.jpg)
![11](/webnew/images/pr_67/7_july/2/11.jpg)
![9](/webnew/images/pr_67/7_july/2/9.jpg)
![8](/webnew/images/pr_67/7_july/2/8.jpg)
![6](/webnew/images/pr_67/7_july/2/6.jpg)
![3](/webnew/images/pr_67/7_july/2/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_67/7_july/2/4.jpg)
![2](/webnew/images/pr_67/7_july/2/2.jpg)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)