วันที่ 12 ตุลาคม 2566 น.สพ.ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ ร่วมกับสำนักงานปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ เข้าตรวจเยี่ยมฟาร์มสัตว์ปีกในพื้นที่ตำบลสันโค้ง อำเภอดอกคำใต้ เนื่องด้วยช่วงนี้สภาพอากาศแปรปวน ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อสุขภาพสัตว์ เพื่อแนะนำการเลี้ยง การดูแลสัตว์ การปรับระบบการเลี้ยงให้มี biosecurity การทำวัคซีนป้องกันโรค ให้ครบถ้วนตามโปรแกรมฯ ตลอดจนการเก็บรักษาและการใช้วัคซีนให้ถูกหลักห่วงโซ่ความเย็น โดยหากพบสัตว์ปีกป่วยตายผิดปกติ ให้แยกสัตว์ป่วยออกจากสัตว์ปกติ และรีบประสานเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์ทันที ทั้งนี้ได้มอบยาและเวชภัณฑ์ให้แก่เกษตรกรผู้เลี้ยงเพื่อการส่งเสริมภูมิคุ้มกัน โดยเกษตรกรให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
![S 82239547](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239547.jpg)
![S 82239549](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239549.jpg)
![S 82239550](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239550.jpg)
![S 82239551](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239551.jpg)
![S 82239552](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239552.jpg)
![S 82239553](/webnew/images/pr_66/15/8/S__82239553.jpg)
*******************************
![🌸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf0/1/16/1f338.png)
![🌸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf0/1/16/1f338.png)
![🌸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf0/1/16/1f338.png)
![🌸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf0/1/16/1f338.png)