วันที่ 12 ตุลาคม 2566 น.สพ.ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศุสัตว์ ร่วมกับเจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศุสัตว์ เจ้าหน้าที่ปศุสัตว์อำเภอเชียงคำ เจ้าหน้าที่ ปศุสัตว์อำเภอภูซาง เจ้าหน้าที่ด่านกักกันสัตว์พะเยา ออกตรวจสถานประกอบการจำหน่ายเนื้อสัตว์ในพื้นที่อำเภอเชียงคำ และอำเภอภูซาง เพื่อบังคับใช้กฎหมายตามพระราชบัญญัติควบคุมการฆ่าสัตว์เพื่อการจำหน่ายเนื้อสัตว์ พ.ศ.2559 ในการออกตรวจครั้งนี้ไม่พบผู้กระทำความผิด ทั้งนี้ได้เน้นย้ำ ให้ปฏิบัติตามพระราชบัญญัติควบคุมการฆ่าสัตว์เพื่อการจำหน่ายเนื้อสัตว์ พ.ศ.2559 อย่างเคร่งครัด และนำสัตว์ที่มาจากฟาร์มที่ได้รับการรับรองมาตรฐานจากกรมปศุสัตว์มาจำหน่าย เพื่อเฝ้าระวังและป้องกันโรคอหิวาต์แอฟริกาในสุกร และให้รักษาระดับคุณภาพของเนื้อสัตว์ให้ได้มาตรฐาน และคำนึงถึงความปลอดภัยของผู้บริโภคในจังหวัดพะเยา
![3](/webnew/images/pr_66/15/7/3.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/15/7/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/15/7/2.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/15/7/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/15/7/5.jpg)
*******************
#ครอบครัวปศุสัตว์ ทำด้วยใจ ทำให้ไว ทำได้จริง
กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศุสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา:ผู้รายงาน