วันพฤหัสบดี ที่ 13 กรกฎาคม 2566 นายสัตวแพทย์ ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ และคณะทำงานโครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัย จากโรคพิษสุนัขบ้า ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขด้อยโอกาส ที่อาศัยอยู่ภายในวัด ณ วัดรัตนวราราม(วัดป่า) ตำบลท่าวังทอง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา ตามแนวทางการขับเคลื่อนให้จังหวัดพะเยาเป็นจังหวัดปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ภายใต้โครงการ “สัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี” ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 จากการดำเนินงาน ได้ให้บริการผ่าตัดทำหมันให้สุนัขเพศเมีย จำนวน 3 ตัวและฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าจำนวน 10 ตัว
![1](/webnew/images/pr_66/7/12/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/7/12/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/7/12/3.jpg)
![8](/webnew/images/pr_66/7/12/8.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/7/12/5.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/7/12/7.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/7/12/4.jpg)
*******************************
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf4/1.5/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tf4/1.5/16/1f33c.png)
#ครอบครัวปศุสัตว์พะเยา ทำด้วยใจ ทำให้ไว ทำได้จริง