วันที่ 21 มีนาคม 2566 นายสัตวแพทย์บุญเชิด อาจองค์ รักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายสำราญ สุนทร ปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ รักษาการในตำแหน่งปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว และเจ้าหน้าที่สำนักงานฯ ออกพื้นที่ให้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคลัมปี สกิน ให้แก่เกษตรกรผู้เลี้ยงโคในพื้นที่ บ้านร่องปอ หมู่ 7 และหมู่ 14 ตำบลดงเจน อำเภอภูกามยาว จำนวนเกษตรกร 18 ราย จำนวนโคเนื้อ 125 ตัว โดยให้สังเกตอาการแพ้หลังจากฉีด 30 นาที อีกทั้งกำชับเรื่องการป้องกันแมลงดูดเลือดพาหะและการดูแลความสะอาดคอก ลดความเครียดสะสม เพื่อให้การป้องกันโรคลัมปี สกิน มีประสิทธิภาพ
![2](/webnew/images/pr_66/3/10/2.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/3/10/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/3/10/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/3/10/6.jpg)
………………………………………….......................
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว