วันที่ 9 มีนาคม 2566 นายสัตวแพทย์ บุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ iรักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายธีรชัย ชัยธรรมปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน พร้อมเจ้าหน้าที่ เข้าตรวจฟาร์มสุกร นายพงษ์ดนัย คล่องแคล่ว เกษตรกรผู้เลี้ยงสุกร บ้านบ่อเบี้ย หมู่ที่ 6 ต.บ้านมาง โดยเจ้าของฟาร์มได้ปรับปรุงฟาร์มตามข้อเสนอแนะของเจ้าหน้าที่ในรอบที่ผ่านมา โดยมีการสร้างรั้วรอบบริเวณที่เลี้ยง จัดทำป้ายในแต่ละโรงเรือน สร้างจุดสำหรับรับหมูเข้า-ออกฟาร์ม ซึ่งผลการประเมินฟาร์มมีการเลี้ยงที่เหมาะสมตามแบบประเมิน GFM จึงได้เสนอแนะให้มีการแบบประเมินความเสี่ยงฟาร์มสุกรต่อไป
![2](/webnew/images/pr_66/3/5/2.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/3/5/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/3/5/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/3/5/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/3/5/7.jpg)
……………………………………….
รายงานโดย ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน