วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 นายสัตวแพทย์บุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ ปฏิบัติการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายธีรชัย ชัยธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน พร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน ลงพื้นที่ดำเนินการตรวจรับรองฟาร์มโคเนื้อ ของนายวิลาศ ดอกคำลือ บ้านทุ่งมอก ม.5 ต.บ้านมาง อ.เชียงม่วน ซึ่งเป็นเกษตรกรที่เริ่มต้นจากโคเนื้อ ภายใต้โครงการธนาคารโค-กระบือ เพื่อขอรับรองเป็นฟาร์มGFM หรือฟาร์มที่มีระบบการป้องกันโรคและการเลี้ยงที่เหมาะสม โดยการตรวจสอบพบว่าฟาร์มมีความพร้อมและมีความเหมาะสมในการเลี้ยงโคเนื้อ มีแปลงหญ้าที่เพียงพอต่อการเลี้ยงสัตว์ แต่ได้มีคำแนะนำในการซ่อมบำรุงแนวรั้วล้อมรอบฟาร์มให้มีความหนาแน่น เพื่อป้องกันสัตว์พาหะชนิดๆอื่น เข้ามาภายในฟาร์ม
![5](/webnew/images/pr_66/2/22/5.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/2/22/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/22/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/2/22/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/22/4.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/2/22/6.jpg)
![13](/webnew/images/pr_66/2/22/13.jpg)
![12](/webnew/images/pr_66/2/22/12.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน