วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทนปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ได้มอบหมายให้ นายธีรชัย ชัยธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วนและเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน ฉีดวัคซีนป้องกันโรคเฮโมรายิกเซฟติกซีเมีย ในกระบือ หมู่บ้านท่าฟ้าเหนือ ม.1 ตำบลสระ ซึ่งกระบือดังกล่าวเป็นกระบือที่ใช้เงินโครงการ SML ซื้อกระบือ เริ่มแรกซื้อกระบือตัวเมียจำนวน 6 ตัว เมื่อ ปี 2542 ปัจจุบันมีกระบือ 79 ตัว ได้ดำเนินการฉีดวัคซืน จำนวน 62 ตัว พร้อมทั้งให้คำแนะนำดูแลสุขภาพการป้องกันโรค การคัดเลือกแม่พันธ์กระบือ การถ่ายพยาธิ การจัดฟาร์ม
![3](/webnew/images/pr_66/2/9/3.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/2/9/2.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/2/9/5.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/2/9/4.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดยสนง.ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน