วันที่ 26 มกราคม 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทน ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้คณะกรรมการประเมินความเสี่ยงระดับจังหวัด พร้อมด้วยคณะกรรมการความเสี่ยงระดับอำเภอ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมเกษตรกรที่ยื่นขอรับรองฟาร์มเพื่อประเมินความเสี่ยงฟาร์มเลี้ยงสุกรพร้อมให้คำแนะนำการเฝ้าระวังโรคในสุกรให้เกษตรกร จำนวน 1 ฟาร์ม ในพื้นที่อำเภอปงได้แก่ ธีระศักดิ์ฟาร์ม ที่ตั้งม.2 ต.ควร อ.ปง จ.พะเยา โดยประเมินความเสี่ยงเพื่อรับรองฟาร์มต้นทาง ในการนำสุกรไปจำหน่ายในพื้นที่จังหวัดอื่น พร้อมทั้งให้คำแนะนำที่มุ่งเน้นระบบการควบคุมและป้องกันโรค การมีโรงเรือนเลี้ยงสัตว์ที่สามารถป้องกันนกเข้าโรงเรือนได้ การมีรั้วรอบป้องกันสัตว์พาหะนำโรค การปฏิบัติต่อยานพาหนะก่อนเข้าฟาร์มโดยมีการใช้น้ำยาฆ่าเชื้ออย่างสม่ำเสมอ การจัดเก็บอาหาร และพื้นที่เลี้ยงสัตว์ที่เหมาะสม ตามมาตรฐานของกรมปศุสัตว์
![1](/webnew/images/pr_66/12/22/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/12/22/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/12/22/3.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/12/22/6.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/12/22/5.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)