วันที่ 20 มกราคม 2566 นายบุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ รักษาราชการแทน ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์ นำโดยนางสนธยา มานะเพียร ของ.สัตวบาลชำนาญงานและ นายนนทกานต์ สักลอ จพง.สัตวบาล ดำเนินการจัดฝึกอบรมอบรมเกษตรในพื้นที่บ้านน้ำคะ หมู่ที่ 6 ตำบลผาช้างน้อยอำเภอปง จังหวัดพะเยา จำนวน 19 ราย เป็นเกษตรกรที่เข้าร่วมในโครงการหลวงปังค่า ภายใต้โครงการพระราชดำริ ของปีงบประมาณ 2566 โดยเป็นการอบรมในเรื่องของการเลี้ยงไก่พื้นเมืองเพื่อเข้าสู่ระบบการเลี้ยงแบบปลอดโรค (GFM) และชี้แจงโครงการ/ การชี้แจงหลักเกณฑ์การจำทำเงินอุดหนุนปัจจัยการผลิต พันธุ์สัตว์ อาหารสัตว์ ยาสัตว์ เพื่อการดำเนินงานการเบิกจ่ายที่ถูกต้อง เกษตรกรที่เข้าร่วมอบรมมีความสนใจเรื่องการเลี้ยงสัตว์มาก และให้ความร่วมมือในการเข้าร่วมอบรมและเอกสารต่างๆเป็นอย่างดี
![2](/webnew/images/pr_66/12/8/2.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/12/8/1.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/12/8/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/12/8/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/12/8/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/12/8/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/12/8/7.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)