วันอังคาร ที่ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายสัตวแพทย์กฤษณิ์ พิมพ์งาม หัวหน้ากลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ เจ้าหน้าที่ด่านกักกันสัตว์พะเยาและคณะทำงานควบคุมประชากรสุนัขและแมวจังหวัดพะเยา ดำเนินงานร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลจำป่าหวาย อำเภอเมืองพะเยา ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมวด้อยโอกาส ที่ได้รับการแจ้งว่ามีการเพิ่มจำนวนอย่างต่อเนื่อง อาจก่อความเดือดร้อนและสร้างความรำคาญแก่ประชาชนที่มาวัด ณ วัดพระธาตุดอยน้อย ตามแนวทางการขับเคลื่อนให้จังหวัดพะเยาเป็นจังหวัดปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ภายใต้โครงการ “สัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี” ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566
จากการดำเนินงาน ได้ให้บริการผ่าตัดทำหมันให้สุนัขและแมวประกอบด้วย
แมวเพศเมีย 31 ตัว แมวเพศผู้ 22 ตัว รวมทั้งหมด 53 ตัว และให้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า แก่สุนัขและแมว จำนวน 60 ตัว
ในการนี้ได้ให้คำแนะนำให้ความรู้และความเข้าใจเกี่ยวกับการป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ตลอดจนการดูแลสุนัขและแมวในการกำกับดูแลให้เป็นไปตามระเบียบกฎหมายและปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า
![9](/webnew/images/pr_65/27/1/9.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/27/1/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/27/1/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/27/1/4.jpg)
![6](/webnew/images/pr_65/27/1/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_65/27/1/7.jpg)
![8](/webnew/images/pr_65/27/1/8.jpg)
![10](/webnew/images/pr_65/27/1/10.jpg)
![S 1081369](/webnew/images/pr_65/27/1/S__1081369.jpg)
![S 1081371](/webnew/images/pr_65/27/1/S__1081371.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)