วันที่ 1 พฤศจิกายน 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายอนุชาติ ชัยชุมภู ปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา ดำเนินการเข้าไปตรวจรักษาสุนัขด้อยโอกาส เนื่องจากได้รับแจ้งจากราษฎรว่า มีสุนัขจรจัดที่อาศัยอยู่บริเวณอนุสาวรีย์พ่อขุนงำเมือง ประสบอุบัติเหตุ จากการตรวจสอบพบว่าสุนัขดังกล่าวมีอาการเจ็บขาหลังขวา แต่ยังสามารถเดินได้ จึงดำเนินการตรวจรักษาเบื้องต้น พร้อมทั้งให้คำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพสัตว์แก่ราษฎรที่ดูแลสุนัขดังกล่าว
![1](/webnew/images/pr_65/11/2/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/11/2/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/11/2/3.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเมืองพะเยา : รายงาน