วันที่ 25 ตุลาคม 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายธีรชัย ชัยธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน และเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน ลงพื้นที่ให้บริการเกษตรผู้เลี้ยงโค ที่ได้รับโคจากโครงการธนาคารโคกระบือ ของกลุ่มวิสาหกิจเกษตรผสมผสานท่าฟ้าใต้ ณ บ้านท่าฟ้าใต้ ต.สระ อ.เชียงม่วน จำนวน 10 ราย โค 30 ตัว โดยให้บริการตรวจระบบสืบพันธุ์ด้วยเครื่องอัลตราซาวด์ เช็คความสมบูรณ์ของโค การทำวัคซีนป้องกันโรคลัมปี สกิน ตามรอบประจำปี และการถ่ายพยาธิภายในและภายนอก นอกจากยังได้แนะนำการดูแลสุขภาพโคเบื้องต้น โปรแกรมวัคซีนที่จำเป็นและการจัดการสัตว์ในแต่ช่วงวัย
![1](/webnew/images/pr_65/10/25/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/10/25/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/10/25/3.jpg)
![5](/webnew/images/pr_65/10/25/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_65/10/25/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_65/10/25/7.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/10/25/4.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงานโดย สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน