วันที่ 21 ตุลาคม 2565 น.สพ.สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ นายอนุสรณ์ รัฐอนันต์พินิจ หัวหน้ากลุ่มยุทธศาสตร์ฯ น.สพ.บุญเชิด อาจองค์ หัวหน้ากลุ่มพัฒนาคุณภาพฯ พร้อมเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดเยา เข้าร่วมประชุมติดตามข้อหารือกรณีสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัด ขอหารือแนวทางการใช้ประโยชน์อาคารศูนย์แปรรูปโคเนื้อครบวงจร ณ ห้องประชุมสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพะเยา โดยมี นายพงศธร ศรีชัย สหกรณ์จังหวัดพะเยา เป็นประธานในที่ประชุม พร้อมด้วย คณะทำงานพิจารณาข้อหารือตามคำสั่งสำนักงานสหกรณ์จังหวัดพะเยา ที่ 24/2565 และ ธนารักษ์จังหวัดพะเยา ผู้แทนสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัด เข้าร่วมประชุมหารือ โดยมีมติที่ประชุมดังนี้
1. ให้สหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัด สรุปปัญหาในการไม่ตอบรับเงื่อนไขการผ่อนชำระค่าเช่าอาคารพัสดุได้ เนื่องจากประสบปัญหาด้านการขาดทุนต่อเนื่อง
2. สหกรณ์จังหวัดพะเยาได้รับรองงบการเงินของสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัด แบบมีเงื่อนไขทำให้ไม่สามารถจ่ายเงินปันผลให้กับสมาชิกสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัด ได้
3. จากปัญหาดังกล่าว ทำให้สมาชิกสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ลาออกจากการเป็นสมาชิกหลายราย
โดยขอให้ปศุสัตว์จังหวัดพะเยาให้ความร่วมมือและให้คำปรึกษาแนะนำกับสหกรณ์โคขุนดอกคำใต้ จำกัดให้สามารถดำเนินกิจการต่อไปได้
![1](/webnew/images/pr_65/10/21/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/10/21/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/10/21/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/10/21/4.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
กลุ่มยุทธศาสตร์และสารสนเทศการปศุสัตว์ : รายงาน