วันที่ 14 มีนาคม 2565 นายสมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบให้ นายสมศักดิ์ ฉายชูวงษ์ ปศุสัตว์อำเภอภูกามยาว รักษาราชการเเทน ปศุสัตว์อำเภอจุน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอจุน ลงพื้นที่ ตำบลพระธาตุขิงเเกง ฟาร์มโคเนื้อของ นายจันทร์ ตามัย ติดตามผลการดำเนินงานของโครงการธนาคารโค-กระบือฯ ทำเครื่องหมายประจำตัวสัตว์ เบอร์ 1 และติดเบอร์หู ลูกโคตัวที่ 1 เพศเมีย เพื่อดำเนินการตามขั้นตอนเงื่อนไขของโครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ ทั้งนี้ได้ออกติดตามโครงการโคกหนองนาเเห่งน้ำใจเเละความหวัง ของนายสมศักดิ์ บัวธนะ หมู่ที่ 5 เกษตรกรผู้เข้าร่วมโครงการธนาคารโค-กระบือ ติดตามโคเนื้อที่เกษตรกรได้รับ จำนวน 1 ตัว ปัจจุบันเเม่โคตั้งท้อง 6 เดือน เจ้าหน้าที่ให้เเนวทางการพัฒนายกระดับพันธุกรรมให้ดียิ่งขึ้นโดยใช้เทคโนโลยีผสมเทียม เเละให้ความรู้การทำอาหารหมัก เพิ่มคุณค่าทางด้านอาหาร ในช่วงฤดูเเล้ง การจัดการสุขภาพสัตว์เบื้องต้น เพื่อให้เกษตรกรได้พัฒนาตัวเองเเละสร้างอาชีพปศุสัตว์ที่มั่นคงให้กับครอบครัวต่อไป
![25427](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25427.jpg)
![25425](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25425.jpg)
![25426](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25426.jpg)
![25428](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25428.jpg)
![25429](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25429.jpg)
![25430](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/14-03-65-2/25430.jpg)
![1](/webnew/images/banners/new/thank_you_1.gif)
🌸🌸 รายงานโดย:กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์🌸🌸