วันที่ 11 มกราคม 2566. นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วยนางสาวสุนิสา แป้นงาม หัวหน้ากลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์ นายอนุชาติ ชัยชุมภู ปศุสัตว์อำเภอเมือพะเยา นายสุเมธ ปัญญาทิพย์ ปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ นายสำราญ สุนทร ปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ นายปริวัฒน์ มุงคุณ ปศุสัตว์อำเภอจุน เจ้าหน้าที่กลุ่มส่งเสริมฯ และเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอ ร่วมส่งมอบพันธุ์ไก่ประดู่หางดำคละเพศ ให้แก่เกษตรกรต้นแบบ จำนวน 4 รายๆ ละ 31 ตัว รวม 124 ตัว ได้แก่ นายไพฑูรย์ ใจกล้า เกษตรกรตำบลแม่ใส อำเภอเมืองพะเยา นางชั้น คำแปง ตำบลป่าแฝก อำเภอแม่ใจ นางพันทิรา เรือนกุล ตำบลดอนศรีชุม อำเภอดอกคำใต้ และนางสาวสวนแสง สีสัน ตำบลจุน อำเภอจุน ซึ่งเป็นเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการพัฒนาหมู่บ้านต้นแบบเกษตรอินทรีย์ กิจกรรมส่งเสริมและพัฒนาการผลิตปศุสัตว์อินทรีย์ เมื่อปี 2565 (งบพัฒนาจังหวัด) โดยคัดเลือกให้เป็นฟาร์มต้นแบบด้านการเลี้ยงไก่พื้นเมือง สนับสนุนและส่งเสริมให้เกษตรกรเลี้ยงไก่พื้นเมืองเป็นอาชีพ สามารถเป็นต้นแบบและเป็นตัวอย่างให้แก่เกษตรกรใกล้เคียง ทั้งเรื่องการเลี้ยงไก่พื้นเมือง การใช้วัตถุดิบในท้องถิ่นเป็นอาหารไก่เพื่อลดต้นทุน เช่น การเพาะเลี้ยงแหนแดง การใช้ผลพลอยได้จากนาข้าวอินทรีย์ แปลงผักอินทรีย์ เป็นอาหารเสริมให้ไก่กิน พร้อมทั้งแนะนำเรื่องการดูแลสุขภาพ การคัดเลือกพันธุ์ไก่เพื่อชยายพันธุ์ และขยายผลให้เกษตรกรรายอื่นต่อไป
![2](/webnew/images/pr_66/1/12/2.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/1/12/1.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/1/12/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/1/12/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/1/12/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/1/12/7.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/1/12/3.jpg)