วันที่ 2 พ ย.65 น.สพ.สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เข้าร่วมงานมหัศจรรย์ไก่พื้นเมืองน่าน เพื่อขับเคลื่อนงานวิจัยไก่พื้นเมือง โดยการยกระดับเป็นเมนูอาหารในร้านอาหารในจังหวัดน่าน สร้างคุณค่าและมูลค่าไก่พื้นเมืองแบบครบวงจร ร่วมกับคณะวิจัย ประกอบด้วย น.สพ.สุวิตย์ โชตินันนท์ คณะสัตวแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ คุณทีฆา โยธาภักดีคณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ สาขาแพร่ และภายใต้การรังสรรค์เมนูไก่พื้นเมืองของเชฟจากจังหวัดเชียงใหม่และจังหวัดน่าน 6 ท่าน โดยมีนายวิบูรณ์ แววบัณทิต ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน ให้เกียรติเป็นประธานในการเปิดงานและร่วมรับประทานอาหารจากเมนูไก่พื้นเมือง พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ผู้ประกอบการ และนักข่าวในจังหวัดน่าน ณ แสงทองรีสอร์ท อ.เชียงกลาง จ.น่าน
![1](/webnew/images/pr_65/11/3/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/11/3/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/11/3/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/11/3/4.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)