วันจันทร์ที่ 27 มิถุนายน พ.ศ. 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ให้เกียรติเป็นประธานในการประชุมรณรงค์และให้ความรู้แกนนำประชาชน อำเภอปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ในโครงการเสริมสร้างความเข้มแข็งระบบการเฝ้าระวัง ป้องกันโรคและภัยสุขภาพ จังหวัดพะเยา ปี 2565 ครั้งที่ 1 การชี้แจงแนวทางเตรียมความพร้อมในการสร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า โดยได้ดำเนินการร่วมกับคณะทำงานสร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้าของสำนักงานปศุสัตว์จังหวัด สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานท้องถิ่นจังหวัด และผู้แทนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทั้ง 11 แห่งในพื้นที่อำเภอดอกคำใต้ ณ ห้องประชุมที่ว่าการอำเภอดอกคำใต้ จังหวัดพะเยา และดำเนินการร่วมกับผู้แทนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่อำเภอจุนทั้ง 7 แห่ง ณ ห้องประชุมที่ว่าการอำเภอจุน จังหวัดพะเยา โดยในการประชุมครั้งนี้ ได้ดำเนินการชี้แจงข้อมูลโรคพิษสุนัขบ้า สถานการณ์การเกิดโรคในประเทศไทย เกณฑ์การประเมินพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า ประจำปีงบประมาณ 2565 สถานะความพร้อมและปัญหาอุปสรรคขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในการดำเนินงานสร้างพื้นที่ปลอดโรคพิษสุนัขบ้า เพื่อขับเคลื่อนเป็นอำเภอปลอดโรคพิษสุนัขบ้าต่อไป
![1](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/5.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/6.jpg)
![7](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/7.jpg)
![8](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/8.jpg)
![9](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/9.jpg)
![10](/webnew/images/sampledata/65/offic/27-6-65/10.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)