วันที่ 19 พ.ค.65 น.สพ.สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เข้าร่วมประชุมคณะกรรมการศูนย์สั่งการชายแดนไทยกับประเทศเพื่อนบ้าน ด้านลาว จังหวัดพะเยา ครั้งที่ 1/2565 ณ ห้องประชุมจอมทอง (ชั้น 4) ศาลากลางจังหวัดพะเยา โดยมีนายศักดิ์ฤทธิ์ สลักคำ ผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยาเป็นประธานการประชุม ที่ประชุมได้หารือประเด็นการเตรียมความพร้อมในการเปิดด่านถาวรบ้านฮวก อ.ภูซาง จ.พะเยา ด้านการควบคุมโรคCOVID 19 ด้านการนำเข้าส่งออกสินค้า สำหรับสินค้าปศุสัตว์มีความพร้อมในการเปิดด่าน มีการนำเข้าข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ส่วนการส่งออกมีชิ้นส่วนเนื้อสัตว์ ผลิตภัณฑ์เนื้อสัตว์ปีกและสุกร ที่ประชุมเสนอให้มีการประชุมหารือระหว่างเจ้าหน้าที่ในด้านการนำเข้าส่งออกสินค้าปศุสัตว์ เพื่อขยายความร่วมมือและขจัดปัญหาอุปสรรคการค้าชายแดน
![7](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/7.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/5.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/offic/19-5-65/2/6.jpg)
สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา:รายงาน