วันที่ 8 เม ย.65 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา และนายสำราญ สุนทร ปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้เข้าร่วมพิธีรับมอบโคเพศเมีย จำนวน 10 ตัว ให้คนพิการทางการมองเห็นและครอบครัว จำนวน 5 ครอบครัว (ครอบครัวละ 2ตัว) ซึ่งดำเนินการโดยสมาคมประชาคมคนตาบอดไทย เพื่อช่วยเหลือและสร้างอาชีพให้คนตาบอด โดยมีเงื่อนไขห้ามจำหน่ายแม่โคตลอดชีวิต ให้จำหน่ายได้เฉพาะลูกสัตว์ โดยนายกานต์ ปิงเมือง นายกสมาคมประชาคมคนตาบอด จังหวัดพะเยาเป็นผู้ดำเนินการประสานงาน ในการนี้ได้รับเกียรติจากนายกิตติ ชัยดรุณ นายอำเภอดอกคำใต้ เป็นประธานการรับมอบและนางจิตติมา กรีอารี พัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดพะเยาเป็นผู้ดำเนินการ ทั้งนี้ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ได้บริการฉีดวัคซีนป้องกันโรคปากและเท้าเปื่อยให้กับโคทุกตัว และให้คำแนะนำแก่ครอบครัวเกษตรกรในการเลี้ยงโค การปลูกหญ้าเนเปียร์เพื่อเป็นแหล่งพืชอาหารสัตว์ และสนับสนุนการผสมเทียมโดยไม่มีค่าใช้จ่าย
![4](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/4.jpg)
![1](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/2.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/6.jpg)
![7](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/7.jpg)
![9](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/9.jpg)
![13](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/13.jpg)
![14](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/14.jpg)
![15](/webnew/images/sampledata/65/offic/8-4-65-1/15.jpg)
สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา:รายงาน