”ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ร่วมโครงการสัตวแพทย์พระราชทานในพระราชดำริสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิต์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง”
*************************
วันที่ 27 มกราคม 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ ออกปฏิบัติงานโครงการสัตวแพทย์พระราชทาน ในพระราชดำริสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิต์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ในพื้นที่อำเภอแม่สรวย จังหวัดเชียงราย โดยทางสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยาได้แบ่งชุดการทำงานเป็น 2 ชุด ประกอบด้วย
-ชุดคลินิกสัตว์ใหญ่ กิจกรรมหลักฉีดยาถ่ายพยาธิภายใน/ภายนอก สุ่มเก็บตัวอย่างส่งตรวจห้องปฏิบัติการทีมละ 3-5 ตัวอย่าง (สัตว์ที่ผอม อ่อนแอ) เก็บตัวอย่าง เลือด/เลือดป้ายสไลด์ (Thin blood smear) ซีรั่ม (Serum) อุจาระ (Feces)
-คลินิกสัตว์เล็ก ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมวในพื้นที่ที่กำหนด ทั้งนี้ยังมีการให้บริการแก่เกษตรกรในพื้นที่อีกมากมายเช่น คลินิกม้า คลินิกช้าง การฝึกอบรมตัดแต่งกีบโค จุดสาธิตการฉีดวัคซีนสัตว์ จุดมอบเวชภัณฑ์
-ชุดคลินิกสัตว์ใหญ่ กิจกรรมหลักฉีดยาถ่ายพยาธิภายใน/ภายนอก สุ่มเก็บตัวอย่างส่งตรวจห้องปฏิบัติการทีมละ 3-5 ตัวอย่าง (สัตว์ที่ผอม อ่อนแอ) เก็บตัวอย่าง เลือด/เลือดป้ายสไลด์ (Thin blood smear) ซีรั่ม (Serum) อุจาระ (Feces)
-คลินิกสัตว์เล็ก ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมวในพื้นที่ที่กำหนด ทั้งนี้ยังมีการให้บริการแก่เกษตรกรในพื้นที่อีกมากมายเช่น คลินิกม้า คลินิกช้าง การฝึกอบรมตัดแต่งกีบโค จุดสาธิตการฉีดวัคซีนสัตว์ จุดมอบเวชภัณฑ์
![1](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/5.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/6.jpg)
![7](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/7.jpg)
![8](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/8.jpg)
![9](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/9.jpg)
![10](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/10.jpg)
![11](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/11.jpg)
![12](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/12.jpg)
![13](/webnew/images/sampledata/65/27-01-65-2/13.jpg)
![thank you 1](/webnew/images/banners/new/thank_you_1.gif)