วันที่ 28 พฤศจิกายน 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วย หัวหน้ากลุ่มงาน หัวหน้าฝ่าย ปศุสัตว์อำเภอเมือง,เชียงคำ,เชียงม่วน,จุน,ภูกามยาว,แม่ใจ,ปง,ดอกคำใต้ เข้าร่วมประชุมผ่านระบบทางไกล (Zoom Conference) การประชุมขับเคลื่อนงานนโยบายกรมปศุสัตว์ ประจำปี พ.ศ. 2565 ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา โดยมีนายสัตวแพทย์สมชวน รัตนมังคลานนท์ อธิบดีกรมปศุสัตว์ เป็นประธานการประชุม ในการประชุมครั้งนี้ท่านอธิบดีได้กล่าวถึงการขับเคลื่อนนโยบายต่างๆดังต่อไปนี้ 1.การขับเคลื่อนตามแนวทาง “ครอบครัวปศุสัตว์” คือการใช้เทคโนโลยีเพื่อสื่อสารให้ประชาชนรับรู้ข้อมูลข่าวสารจากกรมปศุสัตว์ได้อย่างถูกต้อง ชัดเจน รวดเร็ว ไม่คลาดเคลื่อนและสร้างครอบครัวปศุสัตว์ให้ใหญ่มากยิ่งขึ้นในอนาคต 2. การจัดตั้งคณะกรรมการขับเคลื่อนนโยบายของกรมปศุสัตว์ (DLD Co-Ordinator : DLD-C) มุ่งเน้นระดับพื้นที่โดยมอบหมายให้ปศุสัตว์จังหวัดเป็นประธานกรรมการเพื่อขับเคลื่อนการบริหารนโยบายระดับพื้นที่ 3.การควบคุมป้องกันโรคปากและเท้าเปื่อย โดยมุ่งเน้นด้านการป้องกันโรคและให้หน่วยงานในพื้นที่ลงพื้นที่ทำวัคซีนให้กับสัตว์เพื่อประสิทธิภาพในการป้องกันโรคสูงสุด นอกจากนี้ยังเน้นย้ำอำเภอในเขตชายแดนในการป้องกันการลักลอบนำสัตว์เข้ามาในประเทศโดยผิดกฎหมายและการป้องกันสุขภาพสัตว์ที่นำเข้ามาอย่างถูกต้องและเฝ้าระวังโรคเพื่อลดการแพร่ระบาดโรคในพื้นที่อำเภอเขตชายแดน 4.การบริหารและพัฒนาทรัพยากรบุคคล เพื่อมุ่งเน้นให้บุคลากรของกรมปศุสัตว์มีการพัฒนาตนเองและการหมุนเวียนเปลี่ยนงานเพื่อให้บุคลากรได้มีประสบการณ์ที่หลากหลายทั้งทางกว้างและทางลึก ในช่วงท้ายนี้ท่านอธิบดีได้ตอบคำถาม-ไขข้อสงสัยจากหน่วยงานต่างๆที่เข้าร่วมประชุมอีกด้วย
![2](/webnew/images/pr_65/11/28/1/2.jpg)
![1](/webnew/images/pr_65/11/28/1/1.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/11/28/1/3.jpg)
![5](/webnew/images/pr_65/11/28/1/5.jpg)
![7](/webnew/images/pr_65/11/28/1/7.jpg)
![8](/webnew/images/pr_65/11/28/1/8.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
กลุ่มยุทธศาสตร์และสารสนเทศการปศุสัตว์:รายงาน