วันที่ 2 พฤษภาคม 2565 น.สพ. สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วยกลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์อำเภอภูซาง และสำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงคำ ร่วมกับ อาสาปศุสัตว์และจิตอาสาสมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงโค-กระบือ โครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ ในพื้นที่อำเภอภูซาง ร่วมกันจัดกิจกรรม “อาสาปศุสัตว์พัฒนาชุมชนและท้องถิ่น” เนื่องในวันคล้ายวันสถาปนากรมปศุสัตว์ ครบ 80 ปี ในวันที่ 5 พฤษภาคม 2565 และเป็น “วันอาสาปศุสัตว์” เพื่อเป็นการบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ ณ บ้านร้อง หมู่ 1 ตำบลเชียงแรง อำเภอภูซาง จะฝังหวัดพะเยา โดยดำเนินการร่วมกันปลูกหญ้าแพงโกล่าเพื่อเพิ่มแหล่งพืชอาหารสัตว์คุณภาพดีในชุมชน ให้สามารถเป็นตัวอย่าง ต้นแบบให้อาสาปศุสัตว์และสมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงโค-กระบือ มีการแบ่งพื้นที่ทำการเกษตรมาปลูกพืชอาหารสัตว์สำหรับใช้ในยามขาดแคลน หรือสามารถเปลี่ยนพื้นที่สาธารณประโยชน์ในชุมชน เป็นแปลงพืชอาหารสัตว์ของชุมชน ทั้งนี้อาสาปศุสัตว์ยังได้เรียนรู้เรื่องวิธีการปลูกหญ้าแพงโกล่า เพื่อนำไปปรับใช้ในพื้นที่ของตนเองต่อไป
![66183](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66183.jpg)
![66174](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66174.jpg)
![66176](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66176.jpg)
![66177](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66177.jpg)
![66178](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66178.jpg)
![66180](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66180.jpg)
![66181](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66181.jpg)
![66182](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66182.jpg)
![66184](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66184.jpg)
![66183](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66183.jpg)
![66174](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66174.jpg)
![66176](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66176.jpg)
![66177](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66177.jpg)
![66178](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66178.jpg)
![66180](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66180.jpg)
![66181](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66181.jpg)
![66182](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66182.jpg)
![66184](/webnew/images/sampledata/65/offic/2-5-65-1/66184.jpg)
สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา:รายงาน