วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา เข้าร่วมประชุมเสวนา ผู้ผลิต แหล่งทุน ส่งเสริม ปศุสัตว์ และการตลาด การเลี้ยงแพะจังหวัดพะเยา ซึ่งจัดโดยสำนักงานสภาเกษตรจังหวัดพะเยา โดยมีนายอติวัฒน์ หอมนาน ประธานสภาเกษตรกรจังหวัดพะเยาเป็นประธานการประชุม มีผู้เข้าร่วมเสวนา ได้แก่นายไพฑูรย์ ภิระบัน ผู้ช่วยผู้อำนวยการสำนักงานธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตรจังหวัดพะเยา นายวิเชษฐ์ ฟักแฟง รองประธานสมาคมผู้ค้าแพะแกะ ประเทศไทย และนายประเสริฐ กองคูณ เจ้าของก้องภพฟาร์มแพะ จ.ชัยนาท โดยมีนายธีรพล พันธุ์อุโมงค์ หัวหน้าสนง.สภาเกษตรกรจังหวัดพะเยาเป็นผู้กล่าววัตถุประสงค์การจัดงานผลการประชุมเสวนา เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ 70 รายจากจังหวัดพะเยาและเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์อำเภอ มีความรู้ ความเข้าใจในเรื่องการตลาด ปัญหา อุปสรรค ข้อเสนอแนะในการเลี้ยงแพะเนื้อแบบมืออาชีพ เข้าใจในหลักเกณณฑ์และเงื่นไขในการขอสินเขื่อจากธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร รวมถึงการสร้างความสัมพันธ์ในการเชื่อมโยงเครือข่ายผู้ผลิต และผู้ซื้อ และการบูรณาการระหว่างภาครัฐ ภาคเอกชนและแหล่งทุน ซึ่งผลจากการเสวนาครั้งนี้จะทำให้แพะเนื้อเป็นสัตว์เศรษฐกิจตัวใหม่ในภาคเหนือและสร้างรายได้ที่มั่นคงยั่งยืนแก่เกษตรกรในอนาคต
![1](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/5.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/offic/09-02-65-1/6.jpg)
ข่าว:สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา