วันจันทร์ที่ 24 เมษายน 2566 น.สพ.ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายสำราญ สุนทร ปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ฯดำเนินการจัดกิจกรรมฝึกอบรมหลักสูตร 3/5 ประสานแบบมีส่วนร่วม รุ่นที่ 1/2566 ตามโครงการพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืน ส่งเสริมเกษตรทฤษฎีใหม่ ปี 2566 ณ วัดทุ่งต้นศรี ตำบลห้วยลาน อำเภอดอกคำใต้ จังหวัดพะเยา โดยมีผู้เข้ารับการฝึกอบรมจำนวน 10 ราย ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจากนายบรรจง กระจ่างโพธิ์ ปราชญ์ด้านปศุสัตว์ตำบลห้วยลาน เป็นวิทยากรให้ความรู้แก่ผู้เข้าอบรมฯ
นอกจากนี้ยังมีการจัดกิจกรรมระดมสมอง (รูปแบบกลุ่ม) ในการสร้างกระบวนการเรียนรู้ด้วย VRIO model ที่มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมสามารถสร้างจุดเด่นจากผลผลิตของตนเองและกลุ่มฯ เพื่อเป็นตัวช่วยให้เกษตรกรพัฒนาความสามารถในการเรียนรู้จนถึงบรรลุเป้าหมาย และมีความสามารถในการแข่งขันได้อย่างยั่งยืน
![S 6611127](/webnew/images/pr_66/4/24/3/S__6611127.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/4/24/3/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/4/24/3/2.jpg)
![3485](/webnew/images/pr_66/4/24/3/3485.jpg)
![3487](/webnew/images/pr_66/4/24/3/3487.jpg)
![S 6611131](/webnew/images/pr_66/4/24/3/S__6611131.jpg)
![S 6611146](/webnew/images/pr_66/4/24/3/S__6611146.jpg)
![S 6611148](/webnew/images/pr_66/4/24/3/S__6611148.jpg)
********************************
รายงานโดย : สำนักงานปศุสัตว์อำเภอดอกคำใต้