วันที่ 30 พฤศจิกายน 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้นายธีรชัย ชัยธรรม ปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วนและผู้นำกลุ่มผู้เลี้ยงโค บ้านแพทย์ ม.2 ตำบลเชียงม่วน ร่วมประชุมจัดตั้งกลุ่มผู้เลี้ยงโค แพทย์โคทอง ซึ่งมีสมาชิกเริ่มต้น 20 ราย การจัดตั้งวิสาหกิจชุมชน การทำธนาคารมูลโค และไห้คำปรึกษาปัญหาระบบสืบพันธ์โค การผสมเทียม การคัดเลือกโคที่จะนำมาเป็นแม่พันธ์ อีกแนะนำการพัฒนาการเลี้ยงสัตว์ไห้ยั่งยืน
![1](/webnew/images/pr_65/11/30/2/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/11/30/2/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_65/11/30/2/3.jpg)
![83](/webnew/images/banners/new/83.gif)
รายงาน:โดยสำนักงานปศุสัตว์อำเภอเชียงม่วน