วันพุธที่ 23 พฤศจิกายน 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ สพ.ญ.พรทิพย์ วิสุทธิคุณาธาร นายสัตวแพทย์ กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ ดำเนินการตรวจสอบเพื่อประเมินให้การรับรองการขออนุญาตต่ออายุจัดตั้งและดำเนินการสถานพยาบาลสัตว์เอกชน ประเภทไม่มีที่พักค้างคืน จำนวน 1 แห่ง คือ ศูนย์สุขภาพสัตว์เลี้ยง ตั้งอยู่พื้นที่ตำบลเวียง อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา โดยได้ให้คำแนะนำในการดำเนินการเตรียมความพร้อมในการกำจัดขยะติดเชื้อให้เป็นไปตามกฎกระทรวงว่าด้วยการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ.2545 ที่ออกตามความในพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ. 2535
ทั้งนี้ จากการตรวจประเมินสถานพยาบาลดังกล่าว ได้ดำเนินการเป็นไปตามระเบียบที่เกี่ยวข้องทุกอย่าง ซึ่งจะนำเสนอปศุสัตว์เขต 5 เพื่อโปรดพิจารณาออกใบอนุญาตจัดตั้งและอนุญาตให้ดำเนินการสถานพยาบาลสัตว์ดังกล่าว ต่อไป
ทั้งนี้ จากการตรวจประเมินสถานพยาบาลดังกล่าว ได้ดำเนินการเป็นไปตามระเบียบที่เกี่ยวข้องทุกอย่าง ซึ่งจะนำเสนอปศุสัตว์เขต 5 เพื่อโปรดพิจารณาออกใบอนุญาตจัดตั้งและอนุญาตให้ดำเนินการสถานพยาบาลสัตว์ดังกล่าว ต่อไป
![6](/webnew/images/pr_65/11/23/2/6.jpg)
![1](/webnew/images/pr_65/11/23/2/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_65/11/23/2/2.jpg)
![4](/webnew/images/pr_65/11/23/2/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_65/11/23/2/5.jpg)
![🍄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t8b/1/16/1f344.png)
![🍄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t8b/1/16/1f344.png)
![🍄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t8b/1/16/1f344.png)
![🍄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t8b/1/16/1f344.png)