วันจันทร์ที่ 5 กันยายน พ.ศ. 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ และสำนักงานปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ เก็บตัวอย่างซีรั่มให้กับฟาร์มแพะ ของ จ.ส.ต.สวาสดิ์ ไซยะโก เกษตรกรในพื้นที่อำเภอแม่ใจ เพื่อดำเนินการตรวจรับรองสถานภาพฟาร์มปลอดโรคบรูเซลล่า จังหวัดพะเยา โดยได้ดำเนินการเก็บตัวอย่างซีรั่ม แพะ จำนวน 50 ตัวอย่าง และได้ให้คำแนะนำหลักเกณฑ์การตรวจประเมินฟาร์มเบื้องต้น สำหรับการขอรับรองสถานภาพฟาร์มปลอดโรคบรูเซลล่าในแพะ เพื่อเพิ่มโอกาสในการประกอบอาชีพ และเตรียมความพร้อมเป็นแหล่งพันธุ์แพะแกะปลอดโรคให้เกษตรกรในพื้นที่ พร้อมให้ความรู้ด้านสัตว์ การสุขาภิบาลสัตว์ การใช้ยาสัตว์ การใช้วัคซีนสำหรับสัตว์ การดูแลรักษาสัตว์เบื้องต้น
![S 96641042](/webnew/images/pr_65/9/4/S__96641042.jpg)
![6](/webnew/images/pr_65/9/4/6.jpg)
![S 96641037](/webnew/images/pr_65/9/4/S__96641037.jpg)
![S 96641038](/webnew/images/pr_65/9/4/S__96641038.jpg)
![S 96641040](/webnew/images/pr_65/9/4/S__96641040.jpg)
![S 96641038](/webnew/images/pr_65/9/4/S__96641038.jpg)
![82](/webnew/images/banners/new/82.gif)