วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2565 น.สพ.สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ น.สพ. บุญเชิด อาจองค์ นายสัตวแพทย์ชำนาญการพิเศษ เจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ร่วมกับคณะเจ้าหน้าที่ศูนย์วิจัยการผสมเทียมและเทคโนโลยีชีวภาพเชียงใหม่ เข้าตรวจรับรองใหม่มาตาฐานศูนย์ผลิตน้ำเชื้อสำหรับผสมพันธุ์สัตว์ ณ ศูนย์ผลิตน้ำเชื้อภูกามยาวฟาร์มแพะนม ตั้งอยู่บ้านเลขที่ 198 หมู่ที่ 2 ตำบลดงเจน อำเภอภูกามยาว ในการตรวจรับรองในครั้งนี้ได้มีสำนักเทคโนโลยีชีวภาพการผลิตปศุสัตว์ เข้าร่วมตรวจประเมินโดยวิธีการประเมินผ่านโปรแกรม Zoom Cloud Meetings เพื่อให้การตรวจรับรองมาตรฐานศูนย์ผลิตน้ำเชื้อสำหรับผสมพันธุ์สัตว์ เป็นไปด้วยความสะดวก รวดเร็ว ถูกต้องและมีประสิทธิภาพมายยิ่งขึ้น ทั้งนี้ได้มีการเก็บตัวอย่างเลือดแพะนมส่งตรวจโรค 1.Brucellosis 2. Leptospirosis 3. ParaTB 4.CAE 5.Bluetongue 6.FMD เพื่อใช้ประกอบการขอรับรองมาตรฐานศูนย์ผลิตน้ำเชื้อสำหรับผสมพันธุ์สัตว์ ต่อไป
![1](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/4.jpg)
![5](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/5.jpg)
![6](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/12-5-65-1/6.jpg)
![1131725h94w0sd7md](/webnew/images/banners/new/1131725h94w0sd7md.gif)
🌺🌺กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศุสัตว์:รายงาน🌺🌺