วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2565 นายสัตวแพทย์สมบัติ ศุภประภากร ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา มอบหมายให้ สพ.ญ.พรทิพย์ วิสุทธิคุณาธาร และสพ.ญ.สิรินาถ โพธิปัญญา นายสัตวแพทย์ ประจำกลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ ดำเนินการตรวจสอบเพื่อประเมินให้การรับรองการขออนุญาตต่ออายุจัดตั้งและดำเนินการสถานพยาบาลสัตว์เอกชน ประเภทไม่มีที่พักค้างคืน จำนวน 1 แห่ง คือ คลินิกน้ำกว๊านรักษาสัตว์ ซึ่งอยู่ในพื้นที่ตำบลบ้านต๋อม อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา โดยได้ให้คำแนะนำในการดำเนินการเตรียมความพร้อมในการกำจัดขยะติดเชื้อให้เป็นไปตามกฎกระทรวงว่าด้วยการกำจัดมูลฝอยติดเชื้อ พ.ศ.2545 ที่ออกตามความในพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ.2535 ทั้งนี้ จากการตรวจประเมินสถานพยาบาลดังกล่าว ได้ดำเนินการเป็นไปตามระเบียบที่เกี่ยวข้องทุกประการ ซึ่งจะนำเสนอปศุสัตว์เขต 5 เพื่อโปรดพิจารณาออกใบอนุญาตจัดตั้งและอนุญาตให้ดำเนินการสถานพยาบาลสัตว์ดังกล่าว ต่อไป
![1](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/4.jpg)
![1](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/1.jpg)
![2](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/2.jpg)
![3](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/3.jpg)
![4](/webnew/images/sampledata/65/aumpha/22-4-65-2/4.jpg)
🌺🌺กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์:รายงาน🌺🌺