วันที่ 26 ตุลาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายสัตวแพทย์ ดร.อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยาและสำนักงานปศุสัตว์อำเภอแม่ใจ จัดพิธีมอบโค โครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ ณ สนามหญ้าโรงเรียนบ้านหนองบัว หมู่ 2 ตำบลบ้านเหล่า อำเภอแม่ใจ จังหวัดพะเยา โดยมี นายสุรพล ธัญญเจริญ ปศุสัตว์เขต 5 เป็นประธานในพิธี มอบโค จำนวน 35 ตัว ให้แก่วิสาหกิจชุมชนกลุ่มผู้เลี้ยงโคบ้านหนองบัวซึ่งเป็นเกษตรกรอาชีพเลี้ยงสัตว์ดีเด่น จังหวัดพะเยา ประจำปี 2564 และ 2565 จำนวน 8 ราย รับมอบโคจำนวน 30 ตัว และเกษตรกรเจ้าของศูนยเครือข่าย ศพก. (ด้านปศุสัตว์) อำเภอแม่ใจ จำนวน 1 ราย รับมอบโค จำนวน 5 ตัว เพื่อสนับสนุนช่วยเหลือเกษตรกรให้ยืมแม่โคเพื่อเพิ่มผลผลิต ส่งเสริมให้เกิดการรวมกลุ่ม การมีส่วนร่วมของชุมชนในการบริหารจัดการและใช้ประโยชน์จากมูลโคเป็นปุ๋ยคอกลดรายจ่ายเพิ่มรายได้ พร้อมกันนี้ได้มอบกรรมสิทธิ์แม่โคและลูกโคตัวถัดไปให้แก่เกษตรกรผู้เข้าร่วมโครงการฯ ที่ได้ปฏิบัติตามระเบียบ ธคก. และสัญญายืมครบ 5 ปี จำนวน 10 ราย ให้ได้มีโคเป็นของตนเอง สร้างอาชีพที่มั่นคงและสามารถแก้ไขปัญหาความยากจนของเกษตรกร เป็นขวัญกำลังใจและแบบอย่างที่ดีให้แก่เกษตรกรรายอื่นที่เข้าร่วมโครงการต่อไป
*******************
![1.1](/webnew/images/pr_66/15/14/1.1.jpg)
![1](/webnew/images/pr_66/15/14/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/15/14/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/15/14/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/15/14/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/15/14/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/15/14/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/15/14/7.jpg)
![8](/webnew/images/pr_66/15/14/8.jpg)
![9](/webnew/images/pr_66/15/14/9.jpg)
![10](/webnew/images/pr_66/15/14/10.jpg)
![11](/webnew/images/pr_66/15/14/11.jpg)
![12](/webnew/images/pr_66/15/14/12.jpg)
![13 2](/webnew/images/pr_66/15/14/13_2.jpg)
![14](/webnew/images/pr_66/15/14/14.jpg)
![15](/webnew/images/pr_66/15/14/15.jpg)
![16](/webnew/images/pr_66/15/14/16.jpg)
![105041](/webnew/images/pr_66/15/14/105041.jpg)
กลุ่มส่งเสริมและพัฒนาการปศุสัตว์ สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา : รายงาน
# ครอบครัวปศุสัตว์ “ทำด้วยใจ ทำให้ไว ทำได้จริง”