วันอังคาร ที่ 4 กรกฎาคม 2566 น.สพ.ดร. อนิรุธ เนื่องเม็ก ปศุสัตว์จังหวัดพะเยา พร้อมด้วยนายสัตวแพทย์กฤษณ์ิ พิมพ์งาม หัวหน้ากลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ หัวหน้ากลุ่ม/ฝ่าย ปศุสัตว์อำเภอ ทุกอำเภอ ด่านกักกันสัตว์พะเยา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพะเยา ร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลน้ำแวน โครงการปศุสัตว์ร่วมใจกำจัดภัย โรคพิษสุนัขบ้า เพื่อเฉลิมพระเกียรติศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้า ฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ภายใต้โครงการสัตว์ปลอดโรคคนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ตามพระปณิธาน ฯ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ณ ศาลาอเนกประสงค์บ้านน้ำแวน หมู่ที่ 1 ตำบลน้ำแวน อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยา เพื่อสดุดีและเทิดพระเกียรติ ฯ รวมทั้งเป็นการถวายพระพรชัยมงคลเนื่องในโอกาสทรงเจริญพระชนมายุ 66 พรรษา ศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี และเพื่อขับเคลื่อนโครงการการป้องกันและกำจัดโรคพิษสุนัขบ้าให้เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ โดยมีกิจกรรมออกหน่วยปศุสัตว์เคลื่อนที่ให้บริการผ่าตัดทำหมันสุนัขและแมว ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้กับสัตว์กลุ่มเสี่ยง รักษาพยาบาลเบื้องต้นให้กับสุนัขและแมว การประชาสัมพันธ์ให้ความรู้แก่เจ้าของสัตว์เกี่ยวกับโรคพิษสุนัขบ้า และการเลี้ยงสัตว์อย่างถูกวิธีจากการดำเนินงาน ได้ให้บริการผ่าตัดทำหมัน และฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้สุนัขและแมวจำนวนทั้งสิ้น 45 ตัว ประกอบด้วย
** สุนัขเพศผู้ 2 ตัว สุนัขเพศเมีย 8 ตัว
** แมวเพศผู้ 11 ตัว และแมวเพศเมีย 24 ตัว
** สุนัขเพศผู้ 2 ตัว สุนัขเพศเมีย 8 ตัว
** แมวเพศผู้ 11 ตัว และแมวเพศเมีย 24 ตัว
![11](/webnew/images/pr_66/7/1/11.jpg)
![🌼](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9b/1/16/1f33c.png)
![1](/webnew/images/pr_66/7/1/1.jpg)
![2](/webnew/images/pr_66/7/1/2.jpg)
![3](/webnew/images/pr_66/7/1/3.jpg)
![4](/webnew/images/pr_66/7/1/4.jpg)
![5](/webnew/images/pr_66/7/1/5.jpg)
![6](/webnew/images/pr_66/7/1/6.jpg)
![7](/webnew/images/pr_66/7/1/7.jpg)
![8](/webnew/images/pr_66/7/1/8.jpg)
![9](/webnew/images/pr_66/7/1/9.jpg)
![10](/webnew/images/pr_66/7/1/10.jpg)
![12](/webnew/images/pr_66/7/1/12.jpg)
กลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ : รายงาน